MMedXYNews
Trang chủVideo
© 2026 MedXY
Contact usAbout usPrivacy PolicyMedXY story
MedXY AI/Tin tức MedXY/Thẻ: Giáo dục Y khoa
Tin tức MedXY
Tiếng ViệtThẻ

Giáo dục Y khoa

Hỏi MedXY AI
thử nghiệm lâm sàngSuy Timbéo phìnguy cơ tim mạchTrí tuệ nhân tạorung nhĩBệnh Alzheimerliệu pháp miễn dịchbệnh tim mạchthử nghiệm lâm sàng ngẫu nhiêntim mạchdịch tễ họcUng thư vúchất lượng cuộc sốngđái tháo đườngY học chính xáctử vongtiên lượngBệnh thận mạn tínhngười cao tuổiCOPDmetformin

Tin mới nhất

Thẻ

Thu hẹp khoảng cách: Những thách thức và mức độ sẵn sàng của bác sĩ bệnh viện khi sử dụng ngôn ngữ không gây kỳ thị trong ghi chép lâm sàng
Internal Medicine/Nội khoaGiáo dục Y khoangôn ngữ gây kỳ thị

Thu hẹp khoảng cách: Những thách thức và mức độ sẵn sàng của bác sĩ bệnh viện khi sử dụng ngôn ngữ không gây kỳ thị trong ghi chép lâm sàng

By MedXY|13 thg 10, 2026

Một khảo sát đa trung tâm cho thấy các bác sĩ nội khoa đánh giá cao ngôn ngữ lấy người bệnh làm trung tâm nhưng còn thiếu kiến thức và sự tự tin trong việc tránh ngôn ngữ gây kỳ thị khi ghi chép, nhấn mạnh nhu cầu cấp bách về giáo dục và cả

Thu hẹp khoảng cách trong giáo dục về mãn kinh: Tăng cường đào tạo cho bác sĩ lâm sàng
Ob/Gyn & Women's Health/Sản phụ khoaĐào tạo bác sĩGiáo dục Y khoa

Thu hẹp khoảng cách trong giáo dục về mãn kinh: Tăng cường đào tạo cho bác sĩ lâm sàng

By MedXY|10 thg 10, 2026

Mặc dù mãn kinh là trải nghiệm phổ biến ở mọi phụ nữ, nhiều bác sĩ vẫn chưa được đào tạo đầy đủ về chăm sóc mãn kinh, dẫn đến nhu cầu của người bệnh chưa được đáp ứng và phụ thuộc nhiều hơn vào các nguồn thông tin không được quản lý. Cải cá

Internal Medicine/Nội khoaChăm sóc lấy sang chấn làm trung tâmGiáo dục Y khoa

Thu hẹp khoảng cách giữa kiến thức và thực hành: Chăm sóc lấy sang chấn trong các giai đoạn đào tạo y khoa

By MedXY|1 thg 10, 2026

Nghiên cứu này đánh giá kiến thức, thái độ và thực hành về chăm sóc lấy sang chấn làm trung tâm (Trauma-Informed Care, TIC) ở sinh viên y khoa và giảng viên lâm sàng, cho thấy sự khác biệt liên quan đến giai đoạn đào tạo và trải nghiệm bất

Internal Medicine/Nội khoađánh giá trực tuyếnGiáo dục Y khoa

Phân tích sự khác biệt trong đánh giá kỹ năng giao tiếp giữa kỳ thi OSCE trực tuyến và trực tiếp đối với bác sĩ nội trú chuyên ngành Nội khoa

By MedXY|27 thg 9, 2026

Nghiên cứu này sử dụng Lý thuyết Đáp ứng Mục để cho thấy rằng dù điểm giao tiếp tổng thể trong OSCE trực tuyến và trực tiếp tương tự nhau, một số mục giao tiếp cụ thể như giải thích thuật ngữ y khoa lại có ngưỡng thành thạo khác nhau giữa h

Critical Care/Chăm sóc đặc biệtGiáo dục Y khoaHọc đa phương thức

ChatGPT-4o trong các câu hỏi ôn tập chuyên ngành Y học Hồi sức tích cực: Độ chính xác cao nhưng tiềm ẩn rủi ro trong việc diễn giải đa phương thức

By MedXY|27 thg 9, 2026

ChatGPT-4o đạt độ chính xác cao trong các câu hỏi ôn thi chuyên khoa hồi sức cấp cứu, nhưng còn hạn chế đáng kể ở diễn giải hình ảnh và lập luận lâm sàng, qua đó tiềm ẩn nguy cơ lâm sàng.

Đánh giá tác động thực sự của một năm nghiên cứu chuyên biệt đối với đầu ra học thuật của ứng viên nội trú Tai Mũi Họng
Otorhinolaryngology/Tai mũi họngGiáo dục Y khoatai mũi họng

Đánh giá tác động thực sự của một năm nghiên cứu chuyên biệt đối với đầu ra học thuật của ứng viên nội trú Tai Mũi Họng

By MedXY|9 thg 9, 2026

Bài viết này khảo sát liệu một năm nghiên cứu chuyên biệt có làm tăng đầu ra học thuật có ý nghĩa ở các ứng viên nội trú Tai Mũi Họng năm 2025 hay không, đồng thời cho thấy mức tăng chủ yếu nằm ở các công trình chưa công bố và vai trò tác g

Đào tạo tư vấn chế độ ăn có hướng dẫn bằng công nghệ nâng cao kỹ năng ra quyết định chung của bác sĩ nội trú trong chăm sóc ban đầu
Family Medicine/Y học gia đìnhchăm sóc ban đầuđào tạo có hướng dẫn bằng công nghệ

Đào tạo tư vấn chế độ ăn có hướng dẫn bằng công nghệ nâng cao kỹ năng ra quyết định chung của bác sĩ nội trú trong chăm sóc ban đầu

By MedXY|27 thg 8, 2026

Đào tạo tư vấn chế độ ăn có hướng dẫn bằng công nghệ trên nền tảng Nutri cải thiện thái độ, tự hiệu quả và ý định trao đổi về chế độ ăn của bác sĩ nội trú, qua đó hỗ trợ ra quyết định chung trong chăm sóc ban đầu thường quy.

Ophthalmology/Nhãn khoaGiáo dục Y khoanhãn khoa

Dự đoán tương lai của viêm màng bồ đào: Thu hẹp khoảng cách giữa các phân chuyên khoa bằng lan tỏa tri thức và công nghệ

By MedXY|17 thg 8, 2026

Bài viết này phân tích bối cảnh chăm sóc viêm màng bồ đào đang thay đổi, nhấn mạnh nhu cầu thống nhất các phân chuyên khoa nhãn khoa thông qua giáo dục và trí tuệ nhân tạo nhằm cải thiện kết cục cho tình trạng đe dọa thị lực này.

Bồi dưỡng thế hệ nhà nghiên cứu tương lai: Những phát hiện từ khảo sát toàn quốc về các chương trình nghiên cứu fellowship trong nội khoa tổng quát
Internal Medicine/Nội khoaY học học thuậtNghiên cứu fellowship

Bồi dưỡng thế hệ nhà nghiên cứu tương lai: Những phát hiện từ khảo sát toàn quốc về các chương trình nghiên cứu fellowship trong nội khoa tổng quát

By MedXY|11 thg 8, 2026

Một khảo sát toàn quốc cho thấy các chương trình nghiên cứu fellowship trong nội khoa tổng quát giữ vai trò thiết yếu trong phát triển kỹ năng nghiên cứu và sự nghiệp, nhưng vẫn đối mặt với nhiều thách thức như khoảng trống đào tạo và khó k

Nâng cao giáo dục y khoa: Tác động của chương trình đào tạo có cấu trúc về xuất viện đối với năng lực sinh viên và kết cục người bệnh
Internal Medicine/Nội khoakết cục người bệnhthực tập nội trú

Nâng cao giáo dục y khoa: Tác động của chương trình đào tạo có cấu trúc về xuất viện đối với năng lực sinh viên và kết cục người bệnh

By MedXY|5 thg 8, 2026

Chương trình đào tạo có cấu trúc về xuất viện dành cho sinh viên y khoa thực tập nội trú giúp cải thiện đáng kể kỹ năng và kiến thức hướng dẫn ra viện, đồng thời tác động tích cực đến mức độ hiểu biết do người bệnh tự báo cáo về hướng dẫn c

Mô hình One-Minute Preceptor cải thiện năng lực lâm sàng trong các kỳ thực tập nhi khoa
Pediatrics/Nhi khoagiảng dạy lâm sàngGiáo dục Y khoa

Mô hình One-Minute Preceptor cải thiện năng lực lâm sàng trong các kỳ thực tập nhi khoa

By MedXY|27 thg 7, 2026

Một thử nghiệm ngẫu nhiên theo cụm cho thấy việc đào tạo người hướng dẫn là bác sĩ nội trú nhi khoa theo mô hình One-Minute Preceptor đã cải thiện kết quả học tập của sinh viên về phỏng vấn y tế, tư vấn và suy luận lâm sàng, đồng thời tăng sự hài lòng của người học.

Sinh viên tốt nghiệp chương trình MD 3 năm nhanh chóng đạt hoặc vượt mức đối tác truyền thống trong hiệu suất thực tập: Bằng chứng từ ACGME Milestone 2.0
Internal Medicine/Nội khoaĐào tạo Thực tậpGiáo dục Y khoa

Sinh viên tốt nghiệp chương trình MD 3 năm nhanh chóng đạt hoặc vượt mức đối tác truyền thống trong hiệu suất thực tập: Bằng chứng từ ACGME Milestone 2.0

By MedXY|20 thg 3, 2026

Một nghiên cứu hồi cứu toàn diện cho thấy rằng sinh viên tốt nghiệp từ các chương trình MD 3 năm nhanh chóng có hiệu suất ít nhất là tương đương, và trong một số lĩnh vực còn tốt hơn, so với đồng nghiệp 4 năm của họ trong quá trình thực tập

Hỏi MedXY AI

Most popular

Ob/Gyn & Women's Health/Sản phụ khoa
Biến thiên toàn cầu về cắt tử cung đồng thời trong phẫu thuật giảm nguy cơ ở người mang BRCA1/2: Phân tích định lượng và định tính tích hợp
Pulmonary Medicine/Y học phổi
Treprostinil dạng hít trong xơ phổi vô căn: Bằng chứng vững chắc từ phân tích gộp hai thử nghiệm giai đoạn 3 TETON-1 và TETON-2
Critical Care/Chăm sóc đặc biệt
ChatGPT-4o trong các câu hỏi ôn tập chuyên ngành Y học Hồi sức tích cực: Độ chính xác cao nhưng tiềm ẩn rủi ro trong việc diễn giải đa phương thức
Infectious Diseases/Bệnh truyền nhiễm
Faecalibacterium prausnitzii EXL01 để phòng ngừa tái phát nhiễm khuẩn Clostridioides difficile
Neurology/Thần kinh học
Chứng ăn ói: Những thay đổi cấu trúc não được hé lộ từ phân tích ENIGMA